Filastik ba shakka ɗaya ce daga cikin abubuwan da suka zama ruwan dare a rayuwar zamani, saboda karɓuwarsa ta zahiri da sinadarai. Yana samun aikace-aikacen tartsatsi a cikin marufi, abinci, kayan aikin gida, aikin gona, da sauran masana'antu daban-daban.
Lokacin gano tarihin juyin halittar filastik, jakunkuna na filastik suna taka muhimmiyar rawa. A shekara ta 1965, kamfanin Celloplast na Sweden ya ba da izini tare da gabatar da jakunkuna na filastik polyethylene zuwa kasuwa, cikin sauri ya sami farin jini a Turai tare da maye gurbin takarda da jaka.
Dangane da bayanai daga Hukumar Kula da Muhalli ta Majalisar Dinkin Duniya, a cikin kasa da shekaru 15, zuwa 1979, buhunan robobi sun kama kashi 80% na kasuwar jakunkuna na Turai. Daga baya, da sauri sun tabbatar da rinjaye akan kasuwar jaka ta duniya. Ya zuwa karshen shekarar 2020, darajar kasuwar jaka ta duniya ta zarce dala biliyan 300, kamar yadda bayanan Binciken Grand View suka nuna.
Koyaya, tare da yaɗuwar amfani da buhunan filastik, matsalolin muhalli sun fara bayyana akan babban sikelin. A cikin 1997, an gano Patch Patch na Pacific, da farko ya ƙunshi sharar filastik da aka zubar a cikin teku, gami da kwalabe da jakunkuna.
Daidai da darajar kasuwar dala biliyan 300, tarin sharar robobi a cikin teku ya tsaya a kan tan miliyan 150 a karshen shekarar 2020, kuma zai karu da tan miliyan 11 a kowace shekara bayan haka.
Koyaya, robobi na gargajiya, saboda fa'idar amfani da su da kyawawan kaddarorin jiki da sinadarai don aikace-aikace da yawa, haɗe tare da ƙarfin samarwa da fa'idodin tsada, suna tabbatar da ƙalubale don maye gurbin cikin sauƙi.
Don haka, jakunkunan filastik masu ɓarna suna da mahimman kaddarorin jiki da sinadarai kwatankwacin robobin gargajiya, suna ba da damar aikace-aikacen su a mafi yawan yanayin amfani da filastik da ake da su. Bugu da ƙari, suna raguwa da sauri a ƙarƙashin yanayin yanayi, suna rage ƙazanta. Saboda haka, za a iya ɗaukar jakunkunan filastik da za a iya cire su a matsayin mafita mafi kyau a halin yanzu.
Koyaya, sauyi daga tsoho zuwa sabo sau da yawa wani tsari ne na ban mamaki, musamman idan ya shafi maye gurbin robobin gargajiya na gargajiya, waɗanda suka mamaye masana'antu da yawa. Masu saka hannun jari da ba su san wannan kasuwa ba na iya yin shakku game da yuwuwar robobin da ba za a iya lalata su ba.
Fitowa da haɓaka ra'ayin kare muhalli sun samo asali ne daga buƙatar magancewa da rage gurɓatar muhalli. Manyan masana'antu sun fara rungumar manufar dorewar muhalli, kuma masana'antar jakar filastik ba ta nan.
Lokacin aikawa: Juni-28-2023